Professional Documents
Culture Documents
sa Musika 6
Ikatlong
Markahan
70 | P a g e
I. LAYUNIN
A. Panlahat
* Napapahalagahan ang kaugnayan ng daynamiks sa madamdaming
pagpapahayag ng musika
B. Tiyak
* Naibibigay ang kahulugan ng pp (pianissimo) at ff (fortissimo)
II. PAKSANG ARALIN:
A. Daynamiks: Pagbibigay kahulugan sa pp (pianissimo) at ff (fortissimo)
B. Lunsarang Awit: Pilipinas Kong Mahal, C , 3, so
4
C. Sanggunian: Halinat Umawit V, ph. 47 - 49
D. Kagamitan: tsart ng awit, pitch pipe, cd, cd recorder
E. Pinahahalagahan: Kahalagahan ng tunog, Pagmamahal sa bayan
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pag-awit ng isang awiting pampatulog.
2. Balik-aral
Ano ang daynamiks?
Daynamiks ay ang
paglakas at paghina ng
pag-awit
71 | P a g e
Mahina
Malakas
p - mahina
f malakas
mp di-gaanong
mahina
mf di-gaanong
malakas
pp mahinang
mahina
Ff malakas na
malakas
< - crescendo
> - crescendo
72 | P a g e
I. LAYUNIN
A. Panlahat
* Napapahalagahan ang kaugnayan ng daynamiks sa madamdaming
pagpapahayag ng musika
B. Tiyak
* Nakasusunod sa mga senyas na pp (pianissimo very soft), ff (fortissimo
very loud), mp ( (mezzo piano half soft) at mf (mezzo forte half loud)
II . PAKSANG ARALIN:
A. Daynamiks: Pagsunod sa mga senyas na pp (pianissimo very soft), ff
(fortissimo very loud), mp (mezzo piano half soft), at mf
(mezzo forte half loud)
B. Lunsarang Awit: Pamulinawen, D Mayor, 2 , so
4
C. Sanggunian: Musika ng Batang Pilipino 6, ph. 52 - 55
D. Kagamitan: tsart ng awit, CD, CD recorder
E. Pinahahalagahan: Pagkakaisa, pagkamasunurin
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pamasiglang Awit
Bahay Kubo sa mahinang pag-awit
2. Balik-aral
Mga senyas sa daynamiks: pp, ff, mp, mf
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Pagpili ng mga paboritong tunog at pagpaparinig nito ayon sa antas ng
lakas o hina tulad ng:
- Mahina
- Katamtamang hina
- Katamtamang lakas
- Malakas
2. Paglalahad ng lunsarang awitin na Pamulinawen, The Dolls Lullaby,
Pilipinas Kong Mahal
3. Pagsusuri sa awit
a. mga bahaging mahina
b. mga bahaging katamtamang hina
c. mga bahaging katamtamang lakas
d. malakas
73 | P a g e
4. Pagtalakay
- Paano inaawit ang mga mays enyas na pp? Ano ang kahulugan ng pp?
- Paano inaawit ang may senyas na ff o fortissimo? Ano ang ff?
- Paano inaawit ang mga may senyas na mp? Mf?
5. Paglalahat
- Ano ang naramdaman mo habang inaawit ang mga daynamiks na
nakalagay sa awitin?
- Ano ang kahalagahan ng daynamiks sa isang awitin?
- Ano ang palagay mo ang magiging epekto sa isang awit kung walang
daynamiks?
- Paano magkakaroon ng damdamin ang isang awitin?
6. Pagsasanay
Pakikinig sa CD at pag-awit na kasbay ng mga awitin na ipinakikita ang
mga sumusunod:
- Mahinang pag-awit ng isang malungkot na himig
- May katamtamang lakas ng pag-awit ng isang masiglang himig
- Malakas na pag-awit sa bahaging binibigyang diin
C. Pangwakas na Gawain
Pagpapangkat ng mga bata at pag-awit ng mapipiling dati nanag alam na
awit na may angkop na antas ng daynamiks
74 | P a g e
Pagpapakita ng
natutuhang
kaalaman
sa senyas
ng
daynamiks
Hindi
nagpapakita ng
kagustuhan
sa pagsasagawa ng
senyas ng
daynamiks
Naipakita at
naisagawa
ang mga
senyas ng
daynamiks
ngunit may
kakulangan
Nasipakita
at
naisagawa
ang mga
senyas ng
daynamiks
sa tamang
kaayusan
Naipakita at
naisagawa
ang mga
senyas ng
daynamiks
nang may
pagkaunawa sa
aralin
Naipakita at
naisagawa
ang mga
senyas ng
daynamiks
sa angkop
na lugar ng
awitin
Pagpapakita ng
pakikiisa sa
pangkat
Natapos
ang Gawain
na hindi
nagpakita
ng kagustuhang
lumahok sa
pangkatang
gawain
Nagpakita
ng kagustuhang
lumahok sa
gawain
Lumahok
sa Gawain
ngunit hindi
naging
madali ang
pagpapakita ng pagawit
Nagpakita
ng kawilihan
at pakikiisa
sa
pangkatang
gawain.
naging
mabuting
tagasunod
Nagpakita
ng pakikiisa
at
kawilihan.
Malaki ang
naiambag
sa pangkat
V. TKADANG ARALIN
Sumipi ng mga awit na may malungkot na himig, may masiglang himig at awit na
may bahaging binibigyang diin.
I. LAYUNIN
75 | P a g e
A. Panlahat
* Napapahalagahan ang kaugnayan ng daynamiks sa madamdaming
pagpapahayag ng
musika
B. Tiyak
* Naipakikita sa pamamagitan ng pag-awit/pagtugtog ang kahulugan ng musika
sa angkop na antas ng daynamiks
- Mahinang pag-awit/pagtugtog ng isang malungkot na himig o
awit sa pagpapatulog
Hal. Ili Ili Tulog Anay
- May katamtamang lakas na pag-awit/pagtugtog ang isang
masiglang himig
Hal. Pamulinawen
- Malakas na pag-awit/pagtugtog sa bahaging binibigyan ng diin
Hal. Makita kang sakdal laya (Hango sa Bayan Ko)
II. PAKSANG ARALIN
A. Daynamiks: Pagpapakita sa pamamagitan ng pag-awit/pagtugtog ang kahulugan
ng musika sa angkop na antas ng daynamiks
B. Lunsarang Awit: Ili-Ili Tulog Anak, Pamulinawen, Bayan Ko
C. Sanggunian:
D. Kagamitan: tsat ng awit, CD, CD recorder
E. Pinapahalagahan: Pagpapahalaga sa Tunog at kultura ng bayan
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pampasiglang Awit
O Kay Liit ng Mundo
2. Balik-aral
Paglalaro tungkol sa pagsunod sa mga senyas na: mp, mf, pp at ff.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Pagpili ng mga paboritong tunog at pagpaparinig nito ayon sa antas ng
lakas o hina ng :
- Mahina
- Katamtamang hina
- Katamtamang lakas
- malakas
2. Paglalahad ng lunsarang awitin ng Ili Ili Tulog Anay, Pamulinawen at Bayan
Ko na iparirinig mula sa CD
3. Pagsusuri sa awit
76 | P a g e
V. TAKDANG ARALIN
Sumipi ng isang awit na may malungkot na himig, may masiglang himig at awit
na may bahaging binibigyang diin.
77 | P a g e
Pamulinawen Lyrics
Folk Song
Pamulinawen
Pusok imdengam man
Toy umas-asug
Agrayo ita sadiam.
Panunotem man
Dika pagintultulngan
Toy agayat, agruknoy ita emmam.
Itdem ta diak kalipatan
Ta nasudi unay a nagan,
Uray sadin' ti ayan,
Lugar sadino man,
Aw-awagak a di agsarday
Ta naganmo a kasam-itan
No malagipka, pusok ti mabang-aran!
Bayan Ko :
78 | P a g e
I. LAYUNIN
A. Panlahat
79 | P a g e
2. Paglalahad
Narito ang isang awit na alam na natin. Awitin natin ito ayon sa nakalagay
na daynamiks
80 | P a g e
C. Tinikling
D. Isang Bugtong
V. TAKDANG ARALIN
Humanap ng isang awit na may angkop na daynamiks.
Pag-aralan at tukuyin ang kasukdulan.
I. LAYUNIN
A. Panlahat
* Nakikilala ang ibat ibang tempo ng isang awitin/tugtugin
B. Tiyak
82 | P a g e
Oo
Hindi Gaano
Hindi
Moderato inaawit ng
may katamtamang
bilis.
Ritardando inaawit
ng
papabagal
Largo inaawit ng
madalang
na madalang
Presto inaawit ng
mabili
na mabilis
Allegro inaawit ng
mabilis
at masigla
Accelerando inaawit
ng
papabilis
Andante inaawit ng
simbagal ng
paglalakad
A. Ang Rondalya
C. Paper Boats
B. Halinat Sumagwan
D. Playground Day
4. Ang awiting Pandangguhan ay may tempong allegro. Paano mo ito aawitin?
A. nagmamadali
C. mabilis
B. katamtaman
D. mabagal
5. Ano ang tempo ng awiting Kanta ng Manananim?
A. mabagal
C. madalang
B. mabilis
D. katamtaman
V. TAKDANG ARALIN
Pag- aralan ang mga awit at uriin ang damdaming ipinahihiwatig ng bawat awit.
Pandangguhan
Vivace/ Allegro
87 | P a g e
I
Manunugtug ay nangagpasimula
At nangagsayawan ang mga mutya
Sa mga padyak parang magigiba
Ang bawat tapakan ng mga bakya
II
Adagio/Lento
Largo
Allegro
Presto
Dandansoy
Dandasoy, bayaan ta ikaw
Dandansoy, kung imo apason
Pauli ako sa payag
Bisan tubig di magbalon
Ugaling kung ikaw hidlawon
galing kung ikaw hidlawon
Ang payag imo lang lantawon
Sa dalan magbubon-bubon
88 | P a g e
I. LAYUNIN
A. Panlahat
* Napahahalagahan ang tekstura at armonya ng isang awit
B. Tiyak
* Nakaaawit ng dalawang bahaging rounds
Ha. Row Your Boat
89 | P a g e
90 | P a g e
I. LAYUNIN
A. Panlahat
* Napahahalagahan ang tekstura at armonya ng isang awit
B. Tiyak
* Naaawit nang sabayan ang dalawang himig (partner song)
Hal. Ako kini si Angi
Leron leron Sinta
91 | P a g e
Shalom Chavarim
Hes Got the Whole World In His
Hand
IV. PAGPAPAHALAGA
A. Ano ang katangian upang maging partner song ang dalawang awit?
B. Umawit muli at markahan ang sarili:
TSEKLIS
Oo
Tanong
Hindi Gaano
Hindi
1. Naawit ko ba ng maayos
ang
dalawang awit?
2. Nakasunod ba ako sa tono
ng
dalawang awit?
3. Nagkaisa ba ang mag tono
n
gaming mga boses?
4. Nagpakita ba ako ng
interes sa
pag-awit?
5. Naawit ko ba ito ng may
Kooperasyon?
V. KASUNDUAN
Hatiin sa dalawang grupo ang klase. Ang bawat grupo ay bibigyan ng guro ng
dalawang awit na gagawin nilang Partner Song.
94 | P a g e