You are on page 1of 5

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 7

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral sa ika-sampung baiting ay
inaasahang:
a. nakikilala ang mga mahahalagang tauhan sa akda;
b. nakagagamit ng angkop na intonasyon, tono, bilis sa pagpapahayag ng damdamin;
c. nakadarama ng simpatiya sa naging karanasan ng pangngunahing tauhan.
II. PAKSANG-ARALIN
Paksa: Bagong Bayani
Sanggunian: Panitikang Filipino 7, pp. 136-140
Kagamitan: Aklat, Pisara, Kagamitang Biswal at Powerpoint
Kasanayan sa ika-21 siglo: Kasanayan sa Pagsasalita
Pagpapahalaga: Mapahalagahan ang tao sa paligid.
III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro
A Panimulang gawain
1

Gawain ng Mag-aaral

Pambungad na Panalangin

Tumayo ang lahat para sa panalangin.


Prayer leader: Sa Ngalan ng Ama, ng anak
at ng Espiritu Santo. Amen. Purihin nawa
ang ngalan ni Hesus.
Lahat: Ngayon at magpakailanman. Amen.
Magandang hapon sainyong lahat.
2

Pagbibigay-puna sa silid-aralan

Bago maupo, pulutin muna ang mga dumi sa


ilalim ng inyong mga upuan.
Maupo na ang lahat.
3

Magandang hapon din po, Sir!

(Pupulutin nila ang mga kalat sa ilalim ng


kanilang upuan.)
Salamat po!

Pagtatala ng Liban sa Klase

May liban ba, Bb. Kalihim?

Wala po. Lahat po ay naririto.

Mabuti naman kung ganoon. Naway


ipagpatuloy ninyo ang ganiyang mabuting paguugali.
4

Pagbabalik Aral

Ano ba ang napagsaluhan nating kaalaman


kahapon?
Magaling! Gamit ang mga susing
salita/pangalang ito, sabihin niyo nga kung sino
sila sa kuwento

Napag-aralan po natin ang tungkol sa


Bagong Bayani.

Lea

Aling
Llara

Bagong
Bayani

Ka-ore

Mga
Kapitbah
ay

Sino ba si Lea sa kuwento?

Si Lea po Sir ang usap-usapan sa lugar


nila.

Mahusay! Si Aling Clara?

Nanay po ni Lea na mangungutang para


masuportahan ang anak.

Tama. Si Ka-Ore naman?

Siya naman po yong nagpayo kay Lea


tungkol sa mga dapat at di dapat gawin sa
Embahada ng Amerika.

Tama. Ang mga kapitbahay?

Mga umuusisa po kay Nene.

Magaling! Mukhang natututo kayo sa ating


talakayan noong nakaraang linggo.
B Pangkatang-gawain
Alam kong handang-handa na kayo sa gagawin
nating maikling pagtatanghal. Ngunit bago ang
lahat, hayaan niyong gabayan kayong muli ng
rubric na ito. Basahin mo nga.
Ano ba ang mga dapat nating isaalang-alang
kapag magtatanghal tayo?

(Babasahin ng mag-aaral ang rubrik.)


Blockings po sir, boses, at galaw. (Isusulat
ng guro sa pisara.)

Magaling! Sana ang lahat ng mgabinaggit ninyo


ay Makita natin sa pagtatanghal na gagawin
niyo. Maliwanag ba?
Opo, sir!
Ngayon ay bumuo ng semi-circle (kalahating
bilog) nang tahimik.
(Bibigyan ng guro ng puwesto ang bawat
pangkat.)
Bibigyan ko kayo ng isang minuto upang
makapaghanda sa inyong gagawing
presentasyon.

(Bubuo ng bilog ang mga mag-aaral.)

(Maghahanda na ang bawat pangkat.)

Alam ko naman na handang-handa na ang lahat,


tama po ba?
(May sasagot ng oo at may sasagot din
ng hindi.)

Ngayon ay sisimulan na natin ang malikhaing


pagtatanghal o ang ating munting presentasyon.

(Pagtatanghal ng bawat pangkat.)


Unang Pangkat: Pagbabalita
Pangalawang Pangkat: Dula-dulaan
Pangatlong Pangkat: Fliptop/Rap
Ikaapat na Pangkat: Talkshow

(Matapos ang pagtatanghal, iiskoran na ng guro


ang bawat pangkat batay sa rubric na inihanda.)
C Pagpapalawig
Magaling ang inyong mga ginawa. Muli,
palakapakan ninyo ang inyong mga sarili.

(Magpapalakpakan ang bawat klase.)

Ang ginawa ninyo kanina ay nagpapakita


lamang ng pagpapahalaga hindi lamang para sa
inyong kapakanan kung hind imaging sa ibang
tao.
D Paglalapat
Ano ba ang ginawa ni Lea sa huling
pangungusap?
Mahusay!
Kung kayo si Lea, magagawa niyo rin ba ang
ipinakita niyang katatagan sa huling
pangungusap ng kuwento sa kabila ng
pagkabigo na makapunta sa Amerika?
Bakit?

Magaling! Sino pa ang may karagdagang?


Sige.

Mahusay! Tandan, wala sa bansa o lengguwahe


ang pag-unlad. Nasa sa ating mga sarili ito
nakasalalay; sa ating pagpupursige, pagtitiyaga,
pagsisikap at dedeikasyon. Naunawaan ba?

Ngumiti po sir.

Opo.
Kasi po sir, hindi lang naman Amerika ang
makapagbibigay sa atin ng magandang
buhay kung hind maging ang sarili nating
bansa. Kaya gagawin ko rin po yong
ginawa ni Lea.
Sir!
Opo sir, dahil hindi pa naman po ito
katapusan ng buhay niya. Kailangan pa rin
natin maging positibo sa kabila ng
kabiguang naranasan, gaya ng naging
karanasan ni Lea.

Opo!

E Paglalahat
Paano ba nakatutulong ang ponemang
suprasegmental sa pagpapahayag ng
damdamin?

Nakatutulong po ito sa pamamagitan ng


mas naipahahayag ang isang damdamin

base sa ponemang suprasegmental.


Paano ba ginagamit ang ponemang
suprasegmental ng mga tauhan sa akda sa
kanilang pagpapahayag ng damdamin?

Ginamit po ito upang mas maipahayag nila


ang kanilang damdamin.

Magaling!
May katanungan po ba?

(Magtatanong ang mga mag-aaral kung


mayroon.)

IV. EBALWASYON
Pipili ako ng limang (5) mag-aaral.
Pumunta sa harapan ang napili sa unahan at
bumunot ng papel na nasa loob ng kahon.
Nakasulat sa papel ang mga sikat na linya sa
mga pelikulang Pilipino. Ang inyong
mabubunot ay inyong isasadula sa harap ng
klase.
Ngunit bago ninyo iyan gagawin ay may
ipanunood ako sa inyong video clips tungkol sa
mga linyang ito para naman gabayan kayo sa
pagsasadula.

Napakahusay! Talaga ngang may alam na kayo


sa tono, intonasyon at bilis sa pagpapahayag.

(Matapos panoorin ang video clips ay


pupunta na sa unahan ang limang (5) napili
at bubunot.)
Walang Himala! Ang himala ay
nasa puso ng tao! Nasa puso nating
lahat!
Sinira mo ang kanta. Binaboy mo.
Baliw ang nagsabing isinilang na
ang aking karibal. Youll never
make it! Youre nothing but a
second-rate, trying hard, copycat!
Akala mo lang wala, pero meron,
meron, meron!
Kaya Balderama, pagmasdan mo
nang mabuti ang araw. Dahil bukas,
hindi ka na sisikatan ng araw.
My brother is not a pig! My
brother is not big! Ang kapatid ko
ay tao, hindi baboy damo!
Kaya tayo iniiwan ng mga taong
mahal natin kasi baka merong
bagong darating na mas ok. Yung
mas mamahalin tao. Yung taong di
tayo sasaktan at paaasahin. Yung
nag-iisang tao na magtatama ng
mali sa buhay natin.
Oo na ako na. Ako na, ako na ang
mag-isa!
Ikaw, ang pinakamagandang lalaki
sa balat ng lupa. Hayop ka talaga!
Ang ganda mong lalaki!

V. TAKDANG-ARALIN
Magsaliksik sa ibat ibang uri ng teksto. Alamin ang pagkakaiba ng bawat isa at sumipi
ng halimbawa.
Inihanda ni:
JOSE NIO E. BELTRAN V
BSED-FILIPINO
RUBRIK:
Kategorya

Kayo na!
(4-5 Puntos)
Nilalaman
Maraming inilahad
na
makabuluhang
impormasyon,
malinaw at malalim
ang mga mensaheng
inihatid
sa
mga
manunuod.
Pagkamalikhain
Ineteresante
ang
paraan
ng
presentasyon
(masigla,
may
pakulo/gimik, kawiliwili); may props at
kostyum.
Paghahanda,
Kabisado ang mga
Pagdadala ng sarili sa linya; alam na alam
Tanghalan (Stage
ang mga sasabihin;
Presence)
malakas ang boses;
hindi natataranta at sa
halip ay cool lang sa
presentasyon;
nakahanda ang mga
kostyum at props na
gagamitin.
Pagkakaisa ng mga Kitang-kita
sa
kasapi
presentasyong lahat
ng mga miyembro ay
may ginawa.
Kabuuang Marka
(20/20)

Puwede na.
(2-3 Puntos)
Sapat
ang
mga
impormasyong
inilahad.
Makabuluhan
ang
mga
mensaheng
inihatid
sa
mga
manunuod.
Maayos ang paraan
ng
presentasyon
subalit kulang sa
sigla
at
pagkamalikhain.

Kulang pa
(1 Puntos)
Hindi sapat ang mga
impormasyong
ibinigay tungkol sa
paksa,
mababaw
lamang ang mga
mensaheng inihatid
sa mga manunuod.
Hindi kawili-wili at
malikhain
ang
presentasyong
ginawa.

May
mga
nakakaligtaang linya
ang ibang miymbro
sa
ginawang
pagtatanghal.

Hindi alam ng mga


miyembro
ang
sasabihin.
Natataranta
sila,
mahina ang boses, at
nahihirapang
magsalita sa harap ng
klase.

May
miyembrong
tumulong
presentasyon.

ilang Hindi nagkaisa at


hindi nagtulungan ang mga
sa miyembro.

You might also like