You are on page 1of 6

Markahan Blg.

:
Asignatura: Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Filipino
NILALAMAN: (Paksang Aralin) GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdaanan ng Wikang Pambansa
KASANAYANG PAMPAGKATUTO: 1. Natutukoy ang ibat ibang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng panonood ng palabas sa telebisyon at pelikula (F11PD-
Id-87)
2. Naipapaliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng mga pagbibigay halimbawa (F11PS-Id-87)

DETALYADONG KASANAYANG PAMPAGKATUTO: 1.1 Natukoy ang ibat ibang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng napanood na palabas sa telebisyon at pelikula
1.2 Naipaliliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng mga pagbibigay halimbawa
1.3 Nakapagbibigay ng sariling halimbawa ng ibat ibang gamit ng wika sa lipunan
INILAANG ORAS: 60 minuto
BALANGKAS
1. PANIMULA : Isang araw, isang salita (5 minuto)
2. PAGGANYAK : Pagbasa ng mga pahayag (10 minuto)
3. INSTRUKSYON : Pagpapakilala ng 6 na gamit ng wika (25 minuto)
4. PAGSASANAY : Panunuod ng mga piling palitan sa isang pelikula (10 minuto)
5. PAGPAPAYAMAN : Pagkilatis sa gamit ng wika sa A) Social Media B) Balitang Pantelebisyon (sa labas ng klase)
6. PAGTATAYA : Pagbibigay ng sariling halimbawa ng ibat ibang gamit ng wika sa lipunan (10 minuto)

MGA KAGAMITAN: LCD Projector, laptop


MGA REPERENSYA:
PAMAMARAAN (PROCEDURE) GAWAING PAMPAGKATUTO
PANIMULA (5 minuto) Isang araw, Isang pagsasalita
1. Batiin at kamustahin ang mga mag-aaral
2. Isulat sa pisara ang mga detalyadong kasanayang pampagkatuto Tungo sa pagpapalawak ng bokabularyo, ang bawat mag-aaral ay pipili ng isang salita mula sa Wikang Filipino na nais
(layunin/objective) nilang ibahagi ang kahulugan sa kanilang mga kamag-aral.
3. Ipabasa ito sa mga mag-aaral. Tanungin kung malinaw ang mga ito.
4. Tawagin ang mag-aaral na naatasang magbahagi ng bagong salita Habang nagbabahagi ang mag-aaral, ihanda na ang mga gagamitin para sa klase.
para sa klase.

PAGGANYAK (10 minuto)


1. Ipabasa ang mga sumusunod na pahayag sa mga mag-aaral
a) Uuuy pare! Long-time no see. Maligayang kaarawan Paggamit ng pisara o LCD
b) Bumangon ka na at mamalengke. Bumili ka ng buhay na manok
para sa salusalo mamaya. Maaring isulat ang mga pahayag sa pisara. Kung mayroong LCD ang inyong klase, masmainam na maghanap ng video
c) Paano magparehistro bilang botante sa mga 1st Time Voters? clips mula sa internet at ipapanuod sa mga mag-aaral.
d) Ang sa aking lng, hindi sana ako komportable na nagpopost ng
litrato sa internet gamit ang aking social media accounts tulad
ng facebook at Instagram.
e) Anu-anong element ang matatagpuan sa planetang Mars?
Sapat ba ito para suportahan ang buhay ng halaman?
f) Kamakailan, inilunsad ng pamahalaan ang P2P Bus System o
Point-to-Point System na may ruta mula sa SM North Edsa
Quezon City-Glorieta, Makati City sa Kamaynilaan. Naglalayon
itong maibsan ang matinding trapiko sa EDSA. Ang P2P bus
system ay nagsasakay at nagbaba lamang sa isang napiling bus
stop.
PAGGANYAK (10 minuto)
2. Ibigay at pasagutan ang sumusunod na palaisipan tungkol sa mga
nabasang pahayag. Ipasulat ang kanilang mga sagot sa kanilang
kuwaderno
a) Saang lugar maaring marinig ang mga pahayag na inyong
binasa?
b) Sinu-sino ang maaring nagsasalita at maaaring kinakausap sa
mga pahayag na inyong binasa?
c) Sa anong sitswasyon maaaring maganap ang mga pahayag na
inyong binasa?

3. Banggitin na ang talakayan ngayon ay tungkol sa ibat ibang gamit ng


wika sa lipunan.
INSTRUKSYON (25 minuto)
1. Katuloy ng pagganyak-hayaang ibahagi ng mga mag-aaral ang Rehistro ng Wika
kanilang mga sagot sa Gawain sa kanilang katabi.
2. Tumawag ng ilang mag-aaral upang magbahagi sa buong klase ng Natalakay na ito sa nakaraang klase.
kanilang sagot para sa bawat pahayag.
3. bilang pagpapalalim ng diskusyon, tanungin ang mga sumusunod:
a) Anu-ano ang inyong napansin tungkol sa wika sa mga ibat ibang
pahayag? Tuwing kalian natin ginagamit ang wika? Sinu-sino
ang gumagamit ng wika?

Mga puntong nais bigyan ng diin:


-Ang wika ay lagi nating ginagamit, sa lahat ng aspeto n gating buhay.
-May ibat ibang rehistro ang wika depende sa sitwasyon at gamit

4. Balikan muli ang mga pahayag na ginagamit sa pagganyak. Tanungin


sa mga mag-aaral kung ano sa tingin nila ang layunin ng tagapagsalita sa
bawat pahayag? Ano ang nais mangyari ng tagapagsalita?
Pakikilahok ng mga mag-aaral
Pahayag Mga posibleng sagot ng mga mag-aaral
A 1. Nangangamusta ang tagapagsalita. Hikayating makilahok ang bawat mag-aaral kung sakaling nagkakahiyaan pa ang mga mag-aaral, gamitin ang
2. Nais bumati ng tagapagsalita sa estratehiyang Think-Pair-Share bago tumawag ng magbabahagi ng sagot sa buong klase.
kanyang kaibigan.
B 1. Ang layunin ng tagapagsalita ay nais
mag-utos sa kanyang kausap.
2. Nais ng tagapagsalita na bumangon
ang kausap para makabili ng manok
para sa salusalo mamaya.

C 1. Ang pahayag ay nagbibigay ng


instruksyon sa pagpaparehistro sa
COMELEC.

D 1. Ang tagapagsalita ay nagpapahayag


ng kanyang opinion sa paggamit ng
social media.
2. Nais ng tagapagsalita na ilahad ang
kanyang saluobin tungkol sa pagpopost
ng litrato sa facebook at Instagram.
E 1. Gusto malaman ng nagtatanong
kung anu-anong element ang meron sa
planetang Mars.
2. Ang pahayag ay naglalayong
makakalap ng impormasyon tungkol sa
Mars.
F 1. Sa tingin ko parang news sa TV, radio
o dyaryo yung pahayag.
2. Ang pahayag ay nagbibigay ng
update sa mga tao

4. Pormal na ipakilala ang Gamit ng Wika


a. Ayon kay Micahel A.K. HALLIDAY, isang linggwistikang Briton, may 6 Mga Teminolohiya
na gamit ang wika sa lipunan-instrumental, regulatoryo, interakssyonal,
personal, heuristiko at representatibo. Sa puntong ito, malaki ang posibilidad na hindi maisasagot ng mga mag-aaral ang teknik na terminolohiya.
Interakssyonal Gamit ng wika upang
mapapanatili ang
pakikipagkapwa tao
PASALITA: magandang
umaga, maligayang
kaarawan
PASULTA: liham
pangkaibigan

Regulatoryo Gamit ng wika para


kumontrol o gumabay sa
kilos at asal ng iba
PASALITA: pagbibigay ng
panuto, paalala
PASULTA: resipe, mga batas
Instrumental Gamit ng wika para may
mangyari o may maganap
na bagay-bagay.
PASALITA: pag-uutos
PASULTA: liham
pangangalakal, hinihiling,
umoorder
Personal Gamit ng wika sa
pagpapahayag ng sariling
damdamin o opinion.
PASALITA: pagtatapat ng
damdamin ng isang tao
PASULTA: editorial, liham sa
patnugot
Heuristiko Gamit ng wika bilang
kagamitan sa pagkatuto ng
mga kaalaman at pag-
unawa
Representatibo Gamit ng wika sa
pagpaparating ng kaalaman
tungkol sa daigdig, pag-
uulat ng mga pangyayari,
paglalahad,
pagpapaliwanag ng mga
pagkakaugnay-ugnay,
pahahatid ng mga
mensahe, atbp.

5. Ipaliwanag kung ano ang gamit ng wika sa bawat pahayag na Mga Teminolohiya
ginagamit sa pagganyak.
a. Unang Pahayag Uuuy pare! Long-time-no-see. Maligayang Sa puntong ito, malaki ang posibilidad na hindi maisasagot ng mga mag-aaral ang teknik na terminolohiya.
kaarawan!

Tamang sagot (layunin) Interaksyon-mapapanatili ang pakikipagkapwa


tao

PALIWANAG: Ito ay isang pagbati sa pagitan ng magkaibigan batay sa


salitang pare. Ang wika ay ginagamit para mapanatili o mapatatag ang
relasyon sa pagitan ng tagapagsalita at kausap.

(tapusin ang lahat na pahayag na ginagamit sa pagganyak. Isa-isang


ibibigay ang layunin ng gamit ng wika at ang paliwanag)
PAGSASANAY (10 minuto) Alternatibong paraan:
1. Ipapanuod ang mga sumusunod na video clips sa mga mag-aaral. Kung walang mga kagamitan para mapapanuod ang video, maaring:
2. Kilatisin at isipin kung anong gamit ng wika ang nasaksihan sa
sumusunod na video clip a. Irekord o di kayay idownload and sound clip sa cellphone at iparinig sa mga mag-aaral sa tulong ng speakers.
3. Isulat ang mga sagot sa papel/kuwaderno b. Isulat ang mga pahayag sa kapirasong papel at ipasadula sa ilang mag-aaral para panuorin at pakinggan ng buong
klase.
c. Isulat ang mga pahayag sa pisara at ipabasa ang mga pahayag sa mga mag-aaral.

You might also like