You are on page 1of 8

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Maam RACQUEL D. TANAEL Learning Area: FIILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 21-25, 2017 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa ibat ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang ibat ibang kasanayan upang maunawaan ang ibat ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng ibat ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng ibat ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng ibat ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Pagganap Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa F6PN-IIb-4 F60L-IIa-e-4 F6V-IIb-4.2 F4A-0a-j-1
Pagkatuto. Isulat and code Naiuugnay ang sariling karanasan Nagagamit nang wasto ang pang-uri sa Nabibigyang kahulugan ang salitang Naipagmamalaki ang sariling wika
ng bawat kasanayan sa napakinggang teksto. paglalarawan sa ibat ibang sitwasyon hiram. sa pamamagitan ng paggamit nito.
HOLIDAY
E. II. NILALAMAN
F. Pagmamalaki ng Sariling Wika sa
Pag-uugnay ng Sariling Paggamit ng Pang-uri sa Pagbibigay kahulugan sa salitang Pamamagitan ng Paggamit nito
Karanasan sa mga Pangyayari paglalarawan sa ibat ibang hiram
sa Kuwento sitwasyon (ANTAS)

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay
ng Guro
2. Mga pahina ng Hiyas sa Pagbasa p. 151-153
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan FILIPINO 6 DLP 49
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)

B. B. Iba pang kagamitang http://teksbok.blogspot.com/2012/06/


panturo paghihiram-ng-mga-salita.html
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Tumawag ng mga mag-aaral upang Piliin ang wastong pang-uri na nasa loob Pagbabaybay ng mga salitang-hiram Pagsasanay
aralin at/o pagsisimula ng pumili ng mga pangyayari na ng panaklong na Pag-tsek ng takdang aralin na inihanda Sabihin ang kasingkahulugan ng
bagong aralin naganap na sa knilang buhay: angkop sa pangungusap. ng mga bata mga sumusunod na
1. (Mas malawak, Malawak, sinalungguhitang salita.
Hindi nakasali sa pasulit Pinakamalawak) ang Dagat-Pasipiko
dahil nagkasakit kaysa sa Dagat-Atlantiko. Mariwasa ang buhay niya
Napagalitan dahil ginabi 2. Si Merle ay (magaling, ubod ng galing, kaya nabibili lahat ng gusto niya.
higit na magaling) sa Karamihan sa Filipino ay
ng uwi
paglalaro ng chess. maralita dahil kahit pangunahing
Pumasok sa eskwelahan 3. (Pinakamataas, Mataas, Magsintaas) pangangailangan ay hindi
nang walang baon ang Mt. Apo sa lahat ng natutugunan.
Walang natanggap na bundok sa Pilipinas. Salat sa pangangailangan
regalo sa pasko 4. Ang araw ang (pinakamalapit, mas ang taong maralita.
Napalo noong maliit pa malapit, malapit) na bituin sa Nakaukit sa utak ko ang
daigdig. sinabi ni Amy.
5. (Higit na matayog, ubod ng tayog, Naglaho lahat ng sinabi ni
matayog) ang lipad ng ibon ate, wala akong maaalala.
kaysa manok.
B. Paghahabi sa layunin ng Nakakita ka na ba ng sisiw, lawin at Ipapanood ang youtube video na ito. Pag-aralan natin ngayon ang mga
aralin Anong mga bagay ang uwang? Kung hindi pa, Ipaalala ang mga dapat at di-dapat mahihirap na salita. Alamin natin
karaniwan makalimutan natin sa pansinin mo ang makaguhit sa ibaba. gawin sa panonood. Sabihin din sa mga ang kahulugan at pagkatapos
daan? Anu-anong mga hayop ang nakita mo sa bata na maari nilang isulat sa kanilang gamitin natin ito sa pagsulat ng
larawan? kuwaderno ang mga importanteng komposisyon.
Kilala mo ba ang uwang? Sakaling salita na kanilang makikita at maririnig.
hindi, ang uwang ay kulisap na Original File Submitted and Formatted iskwater (Ang guro ay
kadalasang naninirahan sa by DepEd Club Member - visit magtanong kung alam ba nila ito.
puno ng niyog depedclub.com for more Magbigay ng pangungusap
hanggang sa malaman ang
kahulugan nito.)

Inaasahang sagot: paglilipat lipat


ng tirahan
yari gawa
kahirapan dukha
partikular lalo na
C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang nakatalang mga salitan Pagbasa ng kuwento https://www.youtube.com/watch? Gawin Natin:
halimbawa sa bagong inuulit. Bilugan ang salitang Ang Lawin, ang Sisiw, at ang Uwang v=YA-ans78i8o Ngayon gagawa kayo ng
aralin kasingkahulugan nito. komposisyon gamit ang mga
1.Bagong-bago (pinakabago, di- salitang inyong natutuhan.
gaanong bago, lumang-luma)
2.Mahapding-mahapdi (mahapdi Tandaan lamang na sa paggawa ng
nang bahagya, mas mahapdi, sobra komposisyon ay:
ang hapdi)
3.Patakbo-takbo (takbo nang Isulat ang pamagat sa gitna ng
takbo, takbo-hinto-takbo, mabilis papel.
ang pagtakbo)
4.Taking-taka (labis ang pagtataka, Ipasok ang unang salita ng unang
nagtataka, nagtataka nang kaunti) pangungusap sa bawat talataan.
5.Malapit-lapit ( lubhang malapit, Lagyan ng palugit sa magkabilang
higit na malapit, malapit nang tabi ng talataan. Gawing isang dali
kaunti) ang Palugit sa kaliwa, kailangang
higit itong malapad kaysa kanan na
may palugit na kalahating dali
lamang.
Gumamit ng wastong bantas sa
pagkatapos ng pangungusap.
Gawing malaking titik ang simula
ng bawat pangungusap.
Ang bawat talataan ay dapat
magtaglay ng isang paksa lamang.
Pumili ng isang paksang nais
talakayin.
Magpayaman ng talasalitaan
kaugnay ng paksa.
Gamitin sa mga pangungusap ang
nalinang na talasalitaan.
Bumuo ng ibat-ibang uri ng
pangungusap ayon sa anyo at
tungkulin.
Isaayos ang mga binuong
pangungusap nang sunud-sunod
ayon sa diwang ipinahahayag nito.
Isulat sa talataan ang isinaayos na
pangungusap.
Lagyan ito ng pamagat batay sa
pamaksang pangungusap.
Gawin itong modelo o
huwaran.

D. Pagtalakay ng bagong Pagganyak na Tanong: Sagutin: Itanong: Ano-anong mga salitang- Gawin Ninyo:
konsepto at paglalahad ng Bakit kaya naiwan ni Liza 1. Paano pinaghambing ang lawin at ang hiram ang iyong nadinig at ang Hatiin ang mga bata sa 2 pangkat.
bagong kasanayan #1 ang payong? uwang? katumbas nito sa ingles? Papiliin sila ng paksang gagawan
Pakikinig sa kuwento. 2. Paano naman pinaghambing ang nila ng komposisyon. Bago ang
lawin at ang sisiw? Mga sagot: pagsulat alamin muna nila ang
3. Paano naman inihambing ng lawin 1. haynayan biology mga salitang gagamitan at kapag
ang kanyang sarili sa iba? 2. bilnuran arithmetic natutuhan na saka pa gagawa ng
4. Paano inihambing ang ibon sa ibang 3. miktiinig microphone komposisyon. Ang unang pangkat
uri ng hayop na lumilipad? 4. pang-ulong hatinig headset na nakatapos na tama ang
5. Kung ikaw ang pagpipiliin, alin ang 5. sulatroniko e-mail pagkakagawa ay panalo.
gusto mong maging katulad, 6. pook-sapot website
ang lawin o ang uwang? Ipaliwanag. 7. pantablay - charger
E. Pagtalakay ng bagong Pag-unawang Tanong Narito ang mga pangungusap na hango Itanong:
konsepto at paglalahad ng Sino ang nagkukuwento? sa pabulang iyong 1. Anu-anong pagbabago ang
bagong kasanayan #2 Ano ang kanyang suliranin? binasa. Pag-aralan mo. nangyayari sa ating bansa na
Ano ang nangyari sa kanya isang A. Malakas ang siyap ng sisiw sa iyong napapansin?
araw? paghanap sa kanyang mga 2. Ano ang naidudulot nito na
Paano siya napupunta kay Liza? kapatid.
maganda sa ating mga
Ano ang binalak na gawin ng B. 1. Higit na malakas ang siyap ng
mamamayan?
lalaking makisig? inahin sa pagtawag sa anak.
3. Bakit kailangan na magkaroon
Paano siya napunta sa tunay na 2. Ang uwang ay kasintapang din ng
may-ari? lawin. ng mga pagbabagong ito?
Ano ang nadama ni Liza nang C. Ang lawin ang pinakamalaki sa mga 4. Ang teknolohiya ba ay may
Makita ang payong na binili niya? pangkaraniwang ibong mabuti o masamang
Paano natapos ng buhay ng makikita natin sa paligid. maidudulot sa mga kabataan?
nagkukuwento? Ano ang tawag sa mga salitang 5. Anong mga makabagong
Mayroon ka bang alam na may salungguhit? kagamitan ang nakatutulong
pangyayaring katulad sa kanya? Ano ang pang-uri? sa iyong pag-aaral? Paano?
Kung ikaw ang nag kukwento, ano Sa pangungusap sa A, ano ang Mayroon ba kayong dalang mga
ang mararamdaman mo? pang-uri? Ano at ilan ang makabagong kagamitan
inilalarawan nito?
Sa pangungusap sa B. 1., ano
ang pang-uri? Ano ang
pinaghahambing nito?
Ilan ang pinaghambing?
Magkatulad ba ang katangiang
inihahambing?
Sa pangungusap sa B-2, ano
ang pang-uri? Ano ang
pinaghahambing nito?
Sa pangungusap sa C, ano ang
pang-uri? Ano ang
pinaghahambing?
Ilan ang pinaghahambing?
F. Paglinang ng Kabihasaan Pag-aralan ang sumusunod na mga Punan ang patlang ng wastong anyo ng At Natutong Magluto ng Almusal si Gawin Mo:
( tungo sa Formative pangyayari sa nabasang kuwento. pang-uri na angkop sa Genio Pumili ng paksa sa ibaba at
Assessment ) Bilugan ang bilang ng pangyayari sa pangungusap. Isulat ang sagot sa Ni NERISSA S. ALARDE sumulat ng komposisyon.
kuwento na naranasan mo na. sagutang papel. Tuwing umaga, kinasanayan na ni
1. Sina Edward at Ramon ay Genio na gumising nang maaga,
1. Natutuwa ka kapag may ____________ (taas). maghanda ng maaga para pumasok sa
nakapansin sa iyong mga 2. ____________ (bilis) ang usa kung paaralan. Dahil sa simula pa lang, nasa
tao. tumakbo. mababang antas pa lamang siya,
2. Pabili ng payong dahil tag- 3. Ang aking bunsong kapatid ang tinuruan na siya ng kanyang Nanay
ulan na naman. ____________ (likot) sa mga Minda na maghanda ng sarili sa
3. Maingat sa pagdadala ng batang lalaki. pagpasok sa paaralan. Dapat,
payong 4. ____________ (hinahon) siya sa lahat pagkagising sa umaga, ililigpit muna ni
4. Habang nasa sasakyan at ng oras at pagkakataon. Genio ang kanyang kama, iaayos ang
mayroong kasama at ka 5. Ang hilaw na mangga ay mga unan, titiklupin ang kumot at
kuwentuhan at biglang ___________ (asim) kaysa sa sampalok. ilalagay sa nakalaang lalagyan para sa
papara dahil malapit na mga ginamit sa pagtulog. Matapos na
palang lumagpas sa maiayos ang kanyang silid, dapat
babaan niyang ayusin naman ang kanyang mga
5. Madalas makaiwan ng gamit sa paaralan, tinitiyak niya na
gamit sa sasakyan lahat ng kanyang mga kailangan sa
6. Hindi na hahanapin ang araw na 'yon, tulad ng mga aklat at
naiwang bagay sa notebook na kakailanganin niya sa
sasakyan kanilang lesson sa araw na 'yon ay
7. Pag-aalaalang bilhan ng maayos na nakalagay sa kanyang
isang bagay na school bag. Hindi rin niya dapat
kailanganng-kailangan ng kalimutan ang mga assignments na
isang mahal sa buhay. inihanda niya bago siya matulog.
Matapos na maiayos ang lahat,
kailangang magtungo na siya sa hapag.
Dahil tiyak na nakahanda na ang
kanyang almusal na inihanda ng
kanyang mahal na nanay. Subalit nang
lumabas ng silid si Genio upang
magtungo sa hapag, napansin niyang
wala pang almusal na nakahanda sa
mesa at wala pa rin ang kanyang nanay
na
madalas na nauuna pang magising sa
kanya upang maghanda ng kanilang
almusal. Agad na tinungo ni Genio ang
silid ng ina.
Nakahiga pa rin si Aling Minda.
Lumapit si Genio sa kama.
Anak, mabigat ang pakiramdam ko,
napagod yata ako kahapon, hindi tuloy
kita naipaghanda ng almusal,
matamlay na wika ni Aling Minda sa
anak. Huwag po kayong mag-alala
nanay, ako na lang po maghahanda ng
almusal ko, sagot ni Genio.
Marunong ka na ba? Tanong ni Aling
Minda.
Opo 'Nay, grade six na
ako...magagawa ko na kung paano
ninyo niluluto ang almusal ko.
pagmamalaki ni Genio.
May kanin sa kaldero, kaya mo na
bang iluto ang sinangag?
Yakang-yaka 'nay!
Pagpirito ng itlog at hotdog, kaya mo
na rin ba?
Chicken! Pagyayabang ni Genio.
Chocomilk mo, kaya mo na rin
ihanda? Patuloy ni Aling Minda.
No problem 'nay, relax lang kayo,
ihahanda ko pati baon ko at almusal
ninyo! pagmamalaki ni Genio.
Makalipas nga ang ilang minuto,
naihandang lahat ni Genio ang almusal
nilang mag-ina, pati na rin ang baon na
dadalhin niya sa paaralan.Matapos na
magkapag-almusal, masiglang
pumasok ng paaralan si Genio.
G. Paglalapat ng aralin sa Sabihin: Ano nag pag-uugnay sa Sumulat ng mga pangungusap na a.Magbigay ng isang salitang hiram at Gamit ang bagong salitang
pang-araw-araw na buhay Sariling karanasan sa mga pinaghahambing ang tumbasan ito ng salita sa natutuhan, sumulat ng sariling
pangyayari sa kuwento ang ating sumusunod. Filipino. komposisyon tungkol saAng
talakayan ngayon 1. Ang alaga mong aso at ang alaga ng b. Gamitin sa pangungusap ang Pilipinas Ngayon
iyong mga kaibigan napiling salitang hiram sa ibang
Pinakamabisang paksa ang isang 2. Dalawang punong atis paraan o pangungusap.
kuwento ang karanasan ng tao. 3. Isang manggang hinog at isang
Madaling maunawaan ang manibalang
kuwento kapag ito ay ibinatay sa 4. Si Jose Rizal at ibang mga bayani
karanasan. Naiiugnay ang tunay na 5. Ang iyong guro
pangyayari sa buhay na nasa isang
kuwento o iba pang akda.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahalagahan ng Ang pang-uri ay may tatlong antas: May tatlong dahilan kung bakit Pagsasapuso:
karanasan? 1. Lantay kung iisang tao, bagay, hayop nanghihiram ng salita ang mga Pilipino. Sabihin:
o pook ang 1. Hiramin ang salita, at tumbasan sa Ang wika ay sumasalamin sa
pinaghahambing. Filipino. kultura at tradisyon ng mga
2. Pahambing kung dalawang tao, Halimbawa Pilipino. Ito ay nagsilbing tulay sa
bagay, hayop o pook Classroom Silid-aralan mga Pilipinong naninirahan sa ibat
ang pinaghahambing. Library Silid-aklatan ibang kapuluan at sa ibang panig
- ang dalawang pinaghahambing ay 2. Hiramin ang tunog ng salita at ng mundo. Ito ay nagsisilbing
maaaring magkatulad o magkaiba ang baybayin sa Filipino. pagkakakilanlan n gating lahi sa
katangian Halimbawa iba. Nararapat lang na itoy gamitin
Hambingang magkatulad Cell phone - selfon at ipagmalaki
o a. Ginagamitan ng panlaping sing, - Book - buk
magkasing 3. Hiramin na ng buo ang salita
o b. Ginagamitan ng kapwa, gaya, paris Kapag mawawala ang tunay na
Hambingang Di-magkatulad kahulugan ng salita kapag
o a. Ginagamitan ng mga salitang mas o tinumbasan sa Filipino, o kaya naman,
higit at kaysa o sa mababago ang
3. Pasukdol kung higit sa dalawang kahulugan kapag binaybay sa Filipino,
tao, bagay, hayop o hiramin na lang ng buo ang
pook ang pinaghahambing. salita.
- ginagamitan ng panlaping pinaka o
napaka o sinasamahan ng ubod,
sukdulan, nuno, lubha, masyado, totoo,
talaga, tunay
I. Pagtataya ng Aralin Iugnay moa ng sanhi sa Punan ang patlang ng wastong anyo ng Pumili ng paksa sa ibaba. Gamitin
pangyayaring ito: pang-uri na aangkop sa ang bagong salitang natutunan sa
pangungusap. pagsulat ng sariling komposisyon
Pagsusulit noon. May 1. _____________ (sipag) si Reggie ukol dito.
ginawa kang talaan ng mga petsa kaysa kay Melie. a. Kahalagahan ng Kalusugan
at pangyayari hingil sa 2. _____________ (lambot) ng mamon
pagkakaroon ng kasarinlan ng ang puso ng pinsan ko. Ang Pag-aaral
Pilipinas. Ito ang iyong ginamit sa 3. _____________ (talino) ang kuya ni
balik-aral. May nakalimutan kang Joyce. Ang Aking Pamilya
limang petsa. Ang papel ay nasa 4 5. Sa lahat ng prutas, ____________
bulsa. Tumingin ka sa guro. Ang (baho) ang amoy ng durain
guro pala ay nakatingin sa iyo. subalit ito ang ___________ (sarap).

________________________
________________________
J. Karagdagang Gawain Bumasa ng isang bahagi sa bibliya.
para sa takdang aralin at Isulat mo sa maikling pangungusap
remediation kung paano mo ito inugnay sa
ioyng buhay.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like