You are on page 1of 11

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Ma'am CRISTINA P. REYES Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: DECEMBER 18 – 22, 2017 (WEEK 8) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Pakikinig Pagsasalita Pagbasa Pagsulat
Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan at  Naisasagawa ang isang mapanuring Napauunlad ang kasanyan sa
mapanuring pakikinig at pag- tatas sa pagsasalita at pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.
A. Pamantayang Pangnilalaman unawa sa napakinggan. pagpapahayag ng sariling ideya, at napapalawak ang talasalitaan.
kaisipan, karanasan at damdamin.  Naipamamalas ang iba’t ibang
kasanayan upang maunawaan ang
iba’t ibang teksto.
Naisasagawa ang mga hakbang Nakapagbibigay ng isang panuto.  Nakabubuo ng isang nakalarawang Nakasusulat ng isang talambuhay at
opanutong napakinggan. balangkas. orihinal na tula.
B. Pamantayan sa Pagganap  Nakagagawa ng nakalarawang
balangkas upang maipakita ang
nakalap na datos o impormasyon.
F6PN-IIIh-8.4 80-100% ng mga tanong sa
Napagsusunod-sunod na F6PT-IIIh-1.10 F6PD-IIIfh-16 lingguhang pagsusulit/
kronolohikal ang mga F6PS-IIIh-6.6 Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar Nasusuri ang tauhan at tagpuan sa kasanayan sa pagganap ay
pangyayari sa napakinggang Naisasalaysay muli ang at di-pamilyar na salita sa napanood na maikling pelikula. nasasagot/ naisasagawa ng
teksto. napakinggang teksto gamit ang pamamagitan ng pormal na (Panonood) mga mag-aaral.
sariling salita. depinisyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F6PB-IIIh-5.5
(Isulat ang code ng bawat Napagsusunod-sunos ang mga
kasanayan) pangyayari sa kuwento sa
pamamagitan ng dugtungan.
F6WG-IIIh-11 F6PL-0a-j-3
Nagagamit nang wasto ang mga Naipamamalas ang paggalang sa
pangatnig sa pakikipagtalastasan. ideya, damdamin at kultura ng may
akda ng tekstong napakinggan o
nabasa.
Pagsusunod-sunod na Paggamit nang wasto ang mga Pagbibigay ng kahulugan ng pamilyar Pagsusuri ng tauhan at tagpuan sa Lingguhang Pagtataya
kronolohikal ang mga pangatnig sa pakikipagtalastasan. at di-pamilyar na salita sa napanood na maikling pelikula.
pangyayari sa napakinggang pamamagitan ng pormal na (Panonood)
II. NILALAMAN teksto. depinisyon.
Pagsusunod-sunod ng mga pangyayari
Kuwento: May Mali bas a
sa kuwento sa pamamagitan ng
Pagsasaayos kay Mali?
dugtungan.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro


2. Mga pahina sa Gabay ng
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
Ugnayan 5 pah. 20-23, Baybayin Yaman ng Pamana 6 pah.304, Baybayin 6 pah. 225-226 Baybayin 6 pah.226, Test Notebook, papel, ballpen
B. Iba pang Kagamitang 6 , pah.225-226 Show me board, Baybayin 6 pah.218, Alab ng Show-me-board, larawan ng elepante, https://www.youtube.com/ at test paper
pangturo metacard, larawan, video ni Mali Wikang Filipino 6 pah. 314-315 youtube (Ako’y Pilipino) watch?v=9R59gMsTEr0
(youtube) Bulaklak na gawa sa cardboard,
IV. PAMAMARAAN
Paunang Pagtataya: Balik-aral: Balik-aral: Balik-aral: Pagbabalik-aral:
Ibigay ang paunang pagtataya sa Ano ang mga dapat tandaan sa Ano ang pangatnig? Magbigay ng -Paano ang pagsusunod ng Sabihin:
ibaba upang malaman ang pagsususnod-sunod ng pangungusap na may pangatnig. pangayayari ng kuwento/tula/awitin Balikan natin ang ating
kahandaan ng mag-aaral para sa kronolohikal na pangyayari sa sa pamamagitan ng dugtungan? nakarang mga aralin.
aralin. napakinggang kuwento? Gamitin ang vocabulary knowledge Ano-ano ang mga nakaraang
Ano ang pamagat ng kuwento scale sa pagtatasa sa talasalitaang Pamantayan sa panonood ng aralin natin?
Lagyan ng tsek (/) kung natin kahapon? gagamitin para sa aralin sa pakikinig. maikling palabas:
magagawa mo nang tama ang Maaari mo bang isalaysay mul i -Ano ang dapat tandaan sa kapag Pamantayan sa Pagsusulit
pahayag at ekis (x) kung hindi. ito na gamit ang inyong sariling Vocabulary Knowledge Scale kayo ay nanonood ng palabas? (Magtatanong ang guro)
_____1. Kaya kong gawin ang salita? Sa bawat salitang ipapakita ng guro Ano ang mga dapat tandaan
mga tungkuling iniatas sa akin. Original File Submitted and na nakasulat sa bituin, isusulat nila s a kapag kayo ay kumukuha ng
A. Balik –Aral sa nakaraang
_____2. Makikipagtulungan ako Formatted by DepEd Club Member papel ang bilang kung 5-1 kung saan pagsusulit?
aralin at/o pagsisimula ng
sa aking kagrupo. - visit depedclub.com for more nag-uugnay ang kanilang
bagong aralin _____3. Makikinig ako nang nararamdaman o naiisip.
mabuti sa aking guro.  5-alam ko ang salita/parirala a t
_____4. Matatapos ko ang mga kaya kong gamitin sa
(Panimulang Gawain) gawain ng aming guro. pangungusap
_____5. Makasusunod ako sa  4- alam ko ang salita/parirala at
mga panuto ng aming guro. maibibigay ko ang kahulugan
Gamitin ang vocabulary  3-nakita ko na dati itong
knowledge scale sa pagtatasa sa salita/parirala. Sa palagay ko
talasalitaang gagamitin para sa maibibigay ko ang kahulugan.
aralin sa pakikinig.  2-Nakita ko na dati ang
salita/parirala ngunit di ko alam
Vocabulary Knowledge Scale ang kahulugan.
Sa bawat salitang ipapakita ng  1-hindi ko pa nakikita ang
guro na nakasulat sa bituin, salita/parirala.
isusulat nila sa papel ang bi l ang
beterinaryo
kung 5-1 kung saan nag-uugnay
ang kanilang nararamdaman o
naiisip. nangangampanya
 5-alam ko ang
salita/parirala at kaya alkalde binalangkas
kong gamitin sa
pangungusap probisyon
alkalbin
 4- alam ko ang
alangka
salita/parirala at Pagpapaunlad ng Talasalitaan:
s alkalbinal
maibibigay ko ang Hanapin ang kahulugan ng salitang
angkas
kahulugan naka-bold gamit ang diksyunaryo.
 3-nakita ko na dati itong Isulat ang sagot sa patlang.
salita/parirala. Sa palagay _____1. Ano ang trabaho ng isang
ko maibibigay ko ang beterinaryo?
kahulugan. _____2. Ano ang ginagawa kapag
 2-Nakita ko na dati ang nangangampanya ang isang tao o
salita/parirala ngunit di ko grupo ng tao?
alam ang kahulugan. _____3. Ano ang dapat gawin kapag
 1-hindi ko pa nakikita ang binalangkas ang isang gawain?
salita/parirala. _____4. Ano ang ginagawa ng alkalde
sa isang bayan?
_____5. Ano ang bahagi ng probisyon
makapamuha ng isang batas?
y
palayai naaayo Pamantayan sa pagbasa nang
n n pasalita:
(Pagkatapos ng guro na -Ano ang mga dapat tandaan kapag
maipakita ang mga salita, gawi n may nagbabasa sa inyong harapan?
ang talasalitaan)

Talasalitaan:
Ibigay ang kasingkahulugan ng
mga salitang nakasalungguhit.
1. Nais dalhin si Mali sa Thailand
upang doon makapamuhay na
naaayon sa kanyang kapaligiran.
2. Ayon sa PETA, dapat palayain
na si Mali sa kagubatan.
3. Sanhi ng limitadong espasyo,
hindi makapaglakad si Mali na
siya ring dahilan ng hindi
naaayong timbang ng elepante.

Pamantayan sa pakikinig ng
kuwento:
Ano ang dapat tandaan kapag
ang guro ay nagbabasa kuwento
sa inyo?
Pagganyak: Paglalahad/Pagmomodelo: Paganyak: Pagganyak: Pagsasagawa ng gawain sa
-Pagpapakita ng larawan ng Basahin at pag-aralan ang mga -Kayo ba ay may alagang hayop? -Mahilig ba kayong manood ng pagsusulit/pagganap
elepante. pangungusap hango sa kuwento. Anong uri ng hayop ang inyong pelikula?
-Ano ang masasabi nyo sa 1. Samantala, ayon sa mayor ng inaalagaan? -Sa inyong pinapanood, ano-ano a ng A. Paghahanda
larawan? Lungsod ng Manila, hindi niya -Paano ninyo ito inaalagaan? mayroon sa pelikula? B. Pagbibigay ng panuto ng
pinayagan si Mali na mailipat sa -Saan natin nakikita ang elepanteng pagsusulit.
-Pakinggan ang kuwentong ibang bansa. ito? Panonood ng maikling palabas: C. Pagsusulit ng mga bata
babasahin ng guro (May Mali ba 2. Kailangang malinis ang pasilidad - Panonoorin ng mga bata ang D. Pagwawasto ng pagsusulit
sa Pagsasaayos kay Mali?). ng mga hayop upang hindi sila Pangganyak na Tanong: tungkol sa wastong pag-aalaga ng E. Pagtatala ng iskor
madapuan ng sakit. -Ano ang problemang kinahaharap ni hayop.
Pagbasa ng kuwento ng guro. 3. Kapag inilipat si Mali sa ibang Mali? Pagbibigay ng komento o
Handa na ba kayong makinig? bansa, ibig sabihin ay hindi kaya ng Paglalahad/Pagmomodelo: suhestiyon
Tanong na Pang-unawa: Pilipinas na alagaan siya. -Sino ang tauhan sa inyong
1. Ano ang isyu tungkol kay 4. Nagkaroon ng sugat ang mga Pagbasa nang Pasalita pinanood?
Mali? paa ni Mali dahil sa bigat ng -Tatawag ang guro ng isang mag- -Saan ito naganap?
2. Ano ang nais mangyari ng kanyang katawan. aaral upang basahin ang kuwento. -Ano ano ang nalalaman mong
B. Paghahabi ng layunin ng
mga PETA kay Mali? pamamaraan ng pangangalaga ng
aralin at paglalahat
3. Bakit nagkaroon ng sugat si - Ano ang mga salitang Tanong na Pang-unawa: hayop?
Mali? nakasalungguhit? Pagsagot sa Pangganyak na tanong -Ngayon alam mo na kung paano ang
- Alam mo ba kung ano ang salita a. Ano-anong impormasyon ang wastong pangangalaga ng mga
(Pagmomodelo at Paglalahat)
Paglalahad/Pagmomodelo: sa mga salitang ito? narinig ninyo tungkol sa Manila Zoo? hayop? Bakit kailangang alagaang
Pagsunud-sunurin ang - Ano ang tawag sa mga katagang b. Paano nalutas ang problemang mabuti ang mga hayop?
pangyayari sa kuwento. (Ang pinag-ugnay? kinahaharap ng elepante?
pangungusap ay nakasulat sa - Natalakay na natin kung ano ang c. Kung kayo ang may-ari ng Manila Paglalahat:
metacard na ididkit ng guro sa pangatnig. Zoo, ano-anong hakbang ang Ang pinakapundasyon sa pagsusuri
pisara. Gagabayan ng guro ang - Paano ginagamit ang pangatnig gagawin ninyo para matiyak ang ng pelikula ay nagsasad ng
mga bata sa pagsunod-sunod ng sa pangungusap o talata? kaligtasan ng pamumuhay ng mga pinakapaksa, layunin o mensahe, ang
pangyayari.) -Ang mga salitang nakakahon ay hayop dito? mga tauhan at mga pinagganapan
pangatnig ngunit may gamit ang d. Sa inyong palagay, dapat bang nito.
Magbibigay ng dalaw ang
elepante upang m agkaroon mga yan. Paano kaya ginamit ang pakawalan na si Mali? Bakit? Dapat ding nailalarawan ng mga
ng kasama si Mali. subalit, ngunit…? manonood ang tauhan at kung ano
-Gamitin mo nga sa pangungusap Paglalahad/Pagmomodelo ang ginagampanan nila sa pelikula.
Nitong nakaraang taon, ang mga pangatnig na ito? Pumili Basahin ang pangungusap. Hanapin sa
nasa ilalim ang Manila Zoo
sa m atinding isyu. lamang ng isa. ibaba ang karugtong nito.
1. Ayon kay Mayor Estrada hindi niya
Mula sa pag-aaral ng isan g Paglalahat: papayagan ang
beterinaryo, nagkaro on n g
sugat ang elepante.
May mga gamit ang pangatnig: _______________________
1. Pangatnig na Pamukod- nag- Ano ang karugtong ng pangungusap
uugnay sa magkatulad na kaisipan na ito?
o ideya. ( o, at, ni, maging, saka ) 2. Sanhi ng limitadong lugar
Kinakailangang magkaroo n
2. Pangatnig na Panalungat- nag- _______________________
ng sapat, m alinis at uugnay sa magkasalungat na Dugtungan ang pangungusap.
naaayong pasilidad ang ideya ( gayon, ngunit, subalit,
anum ang lugar na hindi makapaglakad si Mali n a
pinapangalagaan upang
datapwat, bagama’t)
siya ring dahilan nang hindi
m am uhay ang m ga hayop 3.Pangatnig na Panubali - kapag,
naaayong timbang ng elepante.
sa pinakaakm ang kung
kondisyon. 4. Pangatnig na Pananhi - nag-
uugnay ng dahilan at bunga ng paglipat ni Mali sa ibang
Paglalahat: pangyayari ( dahil sa, sapagkat, bansa.
Ang pagkakasunod-sunod ng palibhasa, upang, kaya )
kronolohikal: 5. Pangatnig na Panlinaw- nag-
 Ang paksa nito ay tao o uugnay sa panahong ikinaganap Paglalahat:
kung ano pa mang ang kilos ( kaya, kung gayon, Paano ang pagsusunod-sunurin ang
bagay na inilalahad sa sana, habang, nang, samantalang) pangyayari sa kuwento sa
isang paraan batay sa pamamagitan ng dugtungan?
isang tiyak na baryabol -Kailangang unawaing mabuti ang
 Impormasyon at kuwentong inyong binabasa.
mahahalagang -Dapat ay natatandaan din ang mga
pangyayari pangyayari sa teksto upang madali na
 Ginagamit ayon sa itong madugtungan.
petsa gaya ng araw at
tiyak na taon
Gawin Natin 1: Gawin Natin 1: Gawin Natin 1: Gawin Natin 1:
(Ipapagawa ng guro ang (Ipapagawa ng guro ang (Ipapagawa ng guro ang pangkatang (Ipapagawa ng guro ang pangkatang
pangkatang gawain) pangkatang gawain) gawain) gawain)

Pangkatang-gawain: Pangkatang-gawain: Pangkatang-gawain: Pangkatang-gawain:


Sa loob ng envelop ay may mga Pangkatin sa apat ang klase. -Ano ang mga dapat tandaan sa Panoorin ninyo si Mali sa Manila
larawan ng mga pangulo ng Bawat pangkat ay may lider. pangkatang-gawain? Zoo.
Pilipinas. Pagsunud-sunurin a ng Pumunta ang lider sa guro. -Alam ninyo ba ang awit na “Ako’y https://www.youtube.com/watch
mga larawan ng pangulo ayon sa Bibigyan ng guro ng gagawin ang Pilipino”? Pakinggang mabuti ang ?v=Yy0DwWnhBco
kanilang panunungkulan. bawat pangkat. awitin. Tandaan ang liriko ng awit. Sagutin ang mga sumusunod na
(Tingnan sa LM) Babalik sa bawat pangkat ang mga Ngayon wala ng tugtog inyong tanong:
lider at pag-usapan ang gagawin dudugtungan ang linya ng awit kung 1. Sino ang tauhan sa palabas?
ninyo. saan tumigil ang bawat pangkat. Ang 2. Ilarawan mo nga ang elepanteng
C.Pag-uugnay ng mga Gawain: (Round-Table Discussion) pangkat na mali ang liriko ay di na inyong pinanood?
halimbawa sa bagong aralin Susulat ang bawat pangkat ng kasali sa laro. Ang pangkat na natira 3. Ano ang pangalan ng elepante?
isang usapan na may paksa na ang siyang panalo. 4. Ilang taon na siya?
gagamitan nila ng pangatnig ang Naiintindihan ninyo ba? Handa na ba 5. Saan ninyo siya makikita?
(Pinatnubayang Pagsasanay) usapan. Ipapakita ang usapan sa kayo? 6. Ano ang balak ng pamahalaang
harap ng klase. lokal ng Maynila kay Mali?
Pangkat I- Pangangalaga sa Likas (Gagabayan ng guro ang mga bata)
na Yaman
Pangkat II- Paghahanda sa
Kalamidad
Pangkat III- Pagtulong sa Kapwa
Pangkat IV- Paggalang sa
Nakatatanda

Gawin Natin 2: Gawin Natin 2: Gawin Natin 2: Gawin Natin 2:


(Ipapagawa ng guro ang (Ipapagawa ng guro ang (Ipapagawa ng guro ang pangkatang (Ipapagawa ng guro ang pangkatang
D. Pagtalakay ng bagong
pangkatang gawain) pangkatang gawain) gawain) gawain)
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 1
Panuto: Think-Pair-Share Basahin ang kuwento. Dugtungan ang Pangkatang Gawain:
Pangkatin sa apat ang mga bata . Lumapit ang batang nasa unahan pangungusap at isulat sa show-me- Manonood uli kayo ng palabas.
Babasahin ng kuwentong ng upuan. Bibigyan kayo ng board ang sagot. Ibang hayop naman ito.
(Pinatnubayang Pagsasanay)
Singapore ang guro. gawain ng inyong guro. 1. Ang mga Dumagat sa Tanay, Rizal -Panooring mabuti ang maikling
Pagsusunud-sunurin ang mga Pagkatapos mong basahin sa iyong _____________________. palabas at itala sa manila paper a ng
pangyayari na nakasulat sa sarili ipakita mo sa kaklase mong 2. Umiigib siya ng tubig, nangangahoy mga tauhan at katungkulan nila sa
metacard. Idikit ito sa manila nasa likuran ang mga at _______________________. palabas. Saan ito ginanap?
paper. pangungusap. Pag-usapan ninyo 3. Sa panahon ng panunuyo,
ang inyong gagawain. Pagkatapos, _______________________. Nainggit si Kikang Kalabaw
i-share ninyo sa kaklase ninyong 4. Kapag nagkasundo na ang binata a t https://www.youtube.com/
Ika – 3 ng Hunyo, 1959 nasa likod. Ibigay ang gamit ng dalaga, __________ watch?v=IlvT__0ZQUY
nang magsarili ang pangatnig. Buuin ang mga _______________________.
Singapore. pangungusap. Dugtungan lamang 5. Sa sandaling pumayag ang mga
ito ng angkop na salita. Gumamit magulang ng dalaga,___
Batay sa mga ulat ng ng mga pangatnig sa ______________________.
Malay, noong 1160 A.D. pagdurugtong. 6. Ang hitso ay pinapalitan naman ng
matapos ang isang bagyo, 1. Naging hamon ang paggawa salapi _______________________.
si Utama ay napagawi sa
isang bayan na kung
niya ng anunsyo
tawagin ay Temasek. ________________________
2. Hindi naman nabigo ang
pangkat ng mga advertisers
Noong 1819, itinatag ni
________________________
Sir Thomas Stamford
Raffles ang makabagong 3. Bilang mga kabataan sa
Singapore. kasalukuyan, ipakita ang pagtulong
sa pag-unlad ng ekonomiya
Ang isla ay nasakop _____________
mula 1942 hanggang sa _______________________
pagtatapos ng Ikalawang 4. Dapat na tugunan ng
Digmaang Pandaigdig. pamahalaan ang mga suliraning
pang-ekonomiya
Ang Singapore ay ________________________
tumiwalag at naging 5. Hindi dapat umasa lamang sa
malayang bansa noong pamahalaan ang mga mamamayan
ika – 9 ng Agosto, 1965. sa paglutas ng ekonomiya ng
bansa
________________________

Gawin Ninyo 1: Gawin Ninyo 1: Gawin Ninyo 1: (Ipapagawa ng guro Gawin Ninyo 1: .
(Ipapagawa ng guro ang (Ipapagawa ng guro ang ang pangkatang gawain) Panoorin ninyo ang maikling pelikula
E. Pagtalakay ng bagong pangkatang gawain) pangkatang gawain) na may pamagat na
konsepto at paglalahad ng Panuto: “Yapak”
bagong kasanayan # 2 Panuto: Panuto: Alam ninyo ba ang awit na Pilipinas https://www.youtube.com
Tatawag ang guro ng batang Tatawag ang guro ng bata para Kong Mahal. Sisimulan ng guro ang /watch?v=zXOH1TL-Qhs
magbabasa ng teksto. (Ang magbigay ng pangungusap na may pag-awit pagkatapos ay ituturo ng Panonood ng pelikula.
Tipaklong at ang Paru-paro). pangatnig. Siya naman ang guro ang isa sa pangkat para Sagutin ang mga sumusunod na
Pagkatapos basahin, ibibigay ng tatawag sa kaklase niya para dugtungan ang awit. Tatawag naman pagsasanay.
(Pagpapalawak ng Kasanayan) guro ang envelop na may magbigay ng pangungusap at ang grupong nakaawit na ng ibang Pangkat I – Itala ang pangalan ng
metacard sa loob. Unahang ibigay ang uri ng pangatnig na grupo para dugtungan ang sunod na bawat tauhan at ibigay ang
isaayos ang inyong pangkat ayon kanyang ginamit sa pangungusap. linya ng awit. Pag di alam ang liriko katangian ng bawat isa.
sa pagkakasunud-sunod ng mga ng awit talo na sila. Pangkat II – Ilarawan ang tagpuan s a
pangyayari sa kuwento. pelikulang napanood.
Nadarama ang lamig ng
Pangkat III – Itala ang mga
hangin, ng mga pangyayaring naibigan ninyo at
nababasang bulaklak. ipaliwanag kung bakit ninyo ito
Nahawakan ang dulas ng naibigan.
mga dahon
Patuloy naat halaman.
pag-ihip ng Pangkat IV – Itala ang di – kanais –
malakas na hangin. nais na pangyayari sa pelikulang
Sabay na lumapit sa
napanood at ipaliwanag kung bakit.
bulaklak ang
magkaibigang paruparo
at tipaklong. sa
Nagtago ilalim
bulaklak ang paruparo at
binantayan
May bagyosiya nang
ni
Tipaklong.
umagang iyon. Malakas
ang ulan at hangin.
Ang mga puno, maging
ang mga halaman at
bulaklak ay
Lumabas si Tipaklong sa
nagsasayawan.
pinagtataguang
Gawin Ninyo 2! kahoy. Gawin Ninyo 2! Gawin Ninyo 2! Gawin Ninyo 2!
(Ipapagawa ng guro ang laro sa (Ipapagawa ng guro ang laro sa (Ipapagawa ng guro ang laro sa mga (Ipapagawa ng guro ang laro sa mga
mga bata.) mga bata.) bata.) bata.)

Maglaro Tayo: Maglaro Tayo: Humanap ng kapareha. Ilabas ang May mga pelikula na ba kayong
Panuto: IPASA MO show-me-board. Basahin muna ang naalala?
Unahang pagsunud-sunurin ang Panuto: tula sa pisara. Pagkatapos, tatakpan Humanap ng kapareha at mag-isip ng
inyong mga miyembro ayon sa Mayroon akong bulaklak na ng guro ang ilang bahagi ng tulang pelikulang kanilang napanood.
kanilang: hawak. Sa talulot ng bulaklak ay inyong binasa. Hanapin ninyo ang Maaari bang ikuwento ninyo ang
1. petsa ng kaarawan may mga pangatnig na nakasulat. karugtong ng linyang nawawala sa pinakamahalagang pangyayari sa
2. edad Pag tumigil ang tugtog at kung tula. Isusulat ang sagot sa show-me- pelikula?
F. Paglinang sa kabihasaan 3. pangalan sino ang may hawak kukuha siya board. Kapag ang sagot ninyo ay mali Ibigay ninyo ang pamagat, mga
(Tungo sa Formative Sabihin: ng isang talulot ng bulaklak at talo na kayo. Tingnan natin kung sino tauhan at saan ito nangyari?
Assessment) Ang unang pangkat na gagamitin niya ang pangatnig sa sa inyo ang magaling ang magaling Isulat ang sagot sa isang malinis na
makakuha ng 3 puntos ang pangungusap. Sabihin ang uri ng magdugtong ng tula. Ang matira ang papel.
mananalo. pangatnig na ginamit. siyang panalo.
Naiintindihan ninyo ba? -Nauunawaan ninyo ba ang panuto?
Handa na ba kayo? -Handa na ba kayo? (nasa LM ang tula
A. Sa pagdapo, paglipad, pag-usbong
at paglago
B. Sa sangang malalabay walang
makasusukat.
C. yaong mga mata
D. espesya sa paningin
E. Puno’t halaman masdan sa parang
F. Tutubi’t ttipaklong
G. kanina pa nagliliparan.
H. sa dahon panay ang buklat
I. Sa sangang malalabay walang
makasusukat.

Gawin Mo! Gawin Mo! Gawin Mo! Gawin Mo!


(Ipapagawa ng guro ang gawain (Ipapagawa ng guro ang gawain sa (Ipapagawa ng guro ang gawain sa Panoorin ang palabas na
sa ibaba.) ibaba.) ibaba.) Ang Bakunawa at ang Pitong Buwan
Panuto: Panuto: Panuto: https://www.youtube.com/
Humanap ng kapareha. Ang Humanap ng kapareha. Pag- Basahin ang kuwento tungkol sa watch?v=3lHledCP9XU
kapartner mo ang magbabasa usapan ninyo kung anong angkop kasaysayan. Dugtungan ng angkop na Sagutin ang mga tanong:
ng kuwento. na pangatnig ang gagamitin sa pangyayari ang sumusunod na mga 1.Sino ang mga tauhan sa kuwento?
Pakinggan ang kuwentong talata. isulat ang uri ng pangatnig. pangungusap. 2. Bakit sumisigaw ang bata sa
babasahin ng kapareha mo. Ang pagkakaisa _____ 1. Nang dumating si Ku sa isla ng palabas?
Pagsunud-sunurin ninyo nang pagkakasundo ay mahalaga sa Hawaii __________. 3. Sino si Bakunawa?
wasto ang mga pangyayari sa isang bansa. Ang pagpapalaganap 2. Dahil sa kanyang matikas na 4. Saan naganap ang unang
kuwentong napakinggan. nito ay isa sa mga layunin ng pangangatawan, pangyayari?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
Lagyan ng bilang 1-5 ang Samahan ng Nagkakaisang mga _______________________ 5.Bakit hindi siya pinaniniwalan ng
araw araw na buhay.
patlang. Bansa ______ United Nations 3. Nagkaroon ng matinding taggutom mga tao sa bayan?
_____1. Dinala sa isang (UN). Binibigyang-diin ang sa nayon kaya, 6. Ano ang huling pangyayari?
paupahang bahay at ginamot ng kahalagahan ng kapayapaan _____ ______________________ 7. Ano ang aral ng maikling pelikula?
(Aplikasyon)
Samaritano ang lalaki. lalong umunlad ang bansa. Ang 4. Ilang araw ang lumipas,
_____2. Nakita ng isang taong mga bansang kasapi nito ay ______________________
simbahan ang nakahandusay na nagtutulungan sa panahon ng 5. Nang malaman ito ng buong nayon,
lalaki. digmaan ______ naiaayos ang ______________________
_____3. Hinarang ng kalalakihan kaligtasan ng bansa. Nagkakar oon
ang lalaki. din ng matatag na samahan ang
_____4. Naparaan ang taong mga bansa _______ iisa ang
relihiyoso sa walang malay na kanilang layunin para sa
lalaki. kapayapaan ng bayan.
_____5. Kinuha ng mga lalaki
ang mga gamit at damit ng lalaki
at binugbog.

Gawin Mo 2: Gawin Mo 2: Gawin Mo 2: Gawin Mo 2:


H. Pagtataya ng aralin (Ipapagawa ng guro ang mga (Ipapagawa ng guro ang mga (Ipapagawa ng guro ang mga Mag-isip ng isang maikling pelikula .
(Optional na gawain para sa pagsasanay sa ibaba.) pagsasanay sa ibaba.) pagsasanay sa ibaba.) Isulat ang pamagat, mga tauhan at
guro kung maganda ang Pagsunud-sunurin ang mga lugar ng pinangyarihan.
kinalalabasan ng Gawin Mo) pangyayari sa kuwentong Buuin ang pangungusap. Lagyan Isulat sa patlang ang kasunod na Isulat ang sagot sa kuwaderno ng
napakinggan. (Pag-aaral ng ng angkop na pangatnig at isulat pangyayari na nasa bawat bilang. pagsasanay.
Bibliya) ang gamit nito. 1. Sagisag ng ating bansa
(Malayang Pagsasanay) ____Pagpapasalamat at1. 1.Umuwi na siya _________ ____________________.
paghiling nagbagong buhay. 2. Ang walo nitong sinag
____Pagbabahaginan ng2. 2. Dadalaw sana si Eden sa inyo ____________________.
karanasan _________ hindi siya pinayagan. 3. Dapat nating pag-ukulan ng
____Pagdarasal sa Banal na3. 3. _________ ngayong gabi, hindi __________________.
Espiritu upang maunawaan ang matutuloy ang programa. 4. Habang itinataas ang bandila sa
aming pag-aaralan 4. Mag-aral ka nang maigi tagdan sa hapon, tayo ay dapat ding
____Pag-awit ng papuri sa Diyos5. 4. __________ umunlad ang iyong tumayo nang tuwid bilang
____Pag-uusap kung paano buhay. ____________________.
magagamit ang natutuhan sa6. 5. Nadulas si Ana _________ siya 5. Marami sa ating mga bayani ang
araw-araw na pamumuhay. ay napilay. nagbuwis ng buhay
________________.

Ipagawa ang pangkatang- Ipagawa ang pangkatang-gawaing Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito
gawaing ito ayon sa kasanayan ito ayon sa kasanayan ng mga ayon sa kasanayan ng mga bata. ayon sa kasanayan ng mga bata.
ng mga bata. bata.
May Kasanayan May Kasanayan
May Kasanayan May Kasanayan (Mag-aaral na nakakuha ng 80-100%) (Mag-aaral na nakakuha ng 80-100%)
(Mag-aaral na nakakuha (Mag-aaral na nakakuha ng 80- Basahin ang maikling kuwento at Manood ng isang maikling pelikula.
ng 80-100%) 100%) dugtungan ito upang mabuo ang Itala sa papel ang; 1. Mga tauhan sa
Magsaliksik ng kuwento Sumulat ng usapan tungkol sa pangyayari. pelikula.
na may kronolohikal na kalikasan. Gumamit ng mga 1.Ang lugar na pinangyarihan ng
Tumutugon
pangyayari. Ilagay ito sa pangatnig sa usapan. Tumutugon pelikula.
(Mag-aaral
puting papel. na (Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%) 2. Ang lugar na pinangyarihan ng
nakakuha ng 75-79%) Tumutugon Bibigyan ng kopya ng tula ang pelikula.
Basahin ng isang
(Mag-aaral na nakakuha ng 75- pangkat. Babasahin ng isang kasapi
miyembro ang kuwento
79%) ang tula at pagkatapos ay Tumutugon
at isusulat
Nagsisimulanila ang
pagkakasunod-sunod Gamitin sa pangungusap ang dudugtungan nila ang tula upang (Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%)
(Mag-aaral na ng sumusunod na mga pangatnig. mabuo ito.
pangyayari
nakakuhasa ng
kuwento.
74-
I. Karagdagan Gawain para sa Iugnay ang mga pangungusap s a Manood ng isang maikling pelikula.
takdang aralin at remediation pababa) pagiging matatag, makabayan, at Nagsisimula Itala sa papel ang; Ang lugar na
Humanap ng kapareha
may pagpapahalaga sa ekonomiya (Mag-aaral na nakakuha ng 74- pinangyarihan ng pelikula.
at pagtulungan ninyong
ng bansa. pababa)
basahin ang kuwento at
piliin ang pagkakasunod 1. kaya Magsaliksik at basahin ng kuwento Nagsisimula
na pangyayari sa 2. kung gayon tungkol sa Ang Mabuting Samaritano. (Mag-aaral na nakakuha ng 74-
kuwento. 3. palibhasa Dugtungan ang mga sumusunod pababa)
4. sapagkat upang mabuo ang pangyayari. Manood ng isang maikling pelikula.
5. bagamat 1. Noon, may isang taong naglalakbay Itala sa papel ang:
mula sa Mga tauhan at ano ang ginampana n
Nagsisimula ___________________________ nila sa pelikula?
(Mag-aaral na nakakuha ng 74- 2. Maya-maya isang Levita ang
pababa) lumapit. ____________________
Mula sa pangungusap na 3. Nang Makita ng Samaritano ang
ibibigay ng guro tukuyin ang sugatang lalaki.
pangatnig sa pangungusap. ___________________________
4. Kinausap din niya ang paupahang
silid ___________________________
5. Alam niyang kaaway ng mga
Samaritano ang taga-Jerusalem.

Bilang ng mga mag-aaral: 40 Bilang ng mga mag-aaral: 40 Bilang ng mga mag-aaral: 40 Bilang ng mga mag-aaral: 40
V.MGA TALA 5 x 18= 90 5 x 18= 90 5 x 18= 90 5 x 18= 90
4 x 15= 70 4 x 15= 70 4 x 15= 70 4 x 15= 70
3 x 5= 15 3 x 5= 15 3 x 5= 15 3 x 5= 15
2 x 2= 4 2 x 2= 4 2 x 2= 4 2 x 2= 4
Note: Ito ang halimbaw a ng 1 x 0= 0 1 x 0= 0 1 x 0= 0 1 x 0= 0
ilalagaya sa Mga Tala at 0 x 0= 0 0 x 0= 0 0 x 0= 0 0 x 0= 0
Pagninilay
40x5=200 179/200=90% 40x5=200 179/200=90% 40x5=200 179/200=90% 40x5=200 179/200=90%
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya 33 33 33 33
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 2 2 2 2
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag- 38 38 38 38
aaral na nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation? 2 2 2 2
E. Alin sa mga estratehiyang Ang paggamit ng iba’t ibang Estratehiya sa pangkatang-gawain Ang estratehiya sa paglalaro na Nakatutulong ng lubos sa mga mag-
pagtuturo na nakatulong ng estratehiya tulad ng scaffolding, tulad ng collaborative ay naging kawili-wili sa mga mag-aaral. aaral ang estratehiya sa panonood.
lubos? Paano ito nakatulong? collaborative at iba pa ay nakakatulong ng lubos sa mga Dahil dito madami nakukuhang
makakatulong ng malaki upang bata. impormasyon ang mga bata sa
higit na maunawaan panonood ng palabas.
ng mga mag-aaral.
F. Anong suliranin ang aking Hindi sapat ang oras sa mga Hindi sapat ang oras sa mga Hindi sapat ang oras sa mga Hindi sapat ang oras sa mga
naranasan na solusyon sa tulong pangkatang-gawain. pangkatang-gawain. pangkatang-gawain. pangkatang-gawain.
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/nadiskubre
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like