You are on page 1of 8

Paaralan: BULO NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: Baitang 10

Guro: LA DONNA C. BALIWAG Asignatura: Edukasyon sa Pagpapakatao


PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA Petsa/Oras: ENERO 10-11,2019/1:30-2:30/2:30-3:30
PAGTUTURO Markahan: Ikaapat na Markahan
LUNES (11:00 – 12:00) MARTES (11:00 – 12:00)
I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga gawaing taliwas sa batas ng Diyos at sa kasagraduhan ng buhay
A. Pamantayang Pangnilalaman
Nakagagawa ang mag-aaral ng sariling pahayag tungkol sa mga gawaing taliwas sa batas ng Diyos at sa kasagraduhan ng
B. Pamantayan sa Pagganap buhay

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 13.1 Natutukoy ang mga gawaing taliwas sa batas ng Diyos at sa kasagraduhan ng buhay.
(Isulat ang code)
EsP10PI -IVa-13.1
II. NILALAMAN MODYUL 13: Mga Isyu sa Buhay (Paggamit ng Droga, Aborsyon, Pagpapatiwakal, Euthanasia)

A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa kagamitang 253-259 260-262
pang mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk 253-259 260-262
4. karagdagang kagamitan mula sa
portal ng learning resources
B. Iba pang kagamitang panturo Laptop, Projector, Speaker Bond paper
IV. PAMAMARAAN
A. Balik aral sa nakaraang aralin  Talakayin ang sanaysay sa pahina 252
at/o pagsisimula ng bagong
aralin  Pasagutan ang 256,bilang 3 at 4
THE LIFEBOAT EXERCISE
Hango sa aklat ni Kirkparick
Why Johnny Can’t Tell Right from Wrong And What We Can Do About It (1992)
Sa isang klase,nagbigay ng sitwasyon ang guro upang mapag-isipan ng mga mag-aaral.
Ayon sa kaniya, isang bangko ang nasiraan sa gitna ng karagatan at nanganganib nang lumubog.
Dahil dito, inihanda ng mga tauhan ng barko ang mga lifeboat upang mailigtas ang mga
pasahero. Ngunit limitado lamang ang bilang nito at hindi lahat ng mga pasahero ay
makagagamit nang sabay-sabay. Nangangahulugan ito na may maiiwan at di tiyak ang kanilang
kaligtasan.nagbigay ang guro ng maikling paglalarawan ng mga nasa loob ng barko.kabilang ditto
ang mag-asawa at ang kanilang anak,accountant,manlalaro ng
basketball,guro,doctor,inhinyero,artista,mang-aawit,pilis,sundalo,isang batang
mongoloid,matandang babae,at marami pang iba. Mula sa nabanggit,dapat pumili ang mga mag-
aaral kung sino-sino ang sasakay sa lifeboat at ang maiiwan sa barko.

KATANUNGAN:

3.Sa pahayag na “Limitado lamang ang bilang ng mga lifeboat at hindi lahat ng pasahero ay makagagamit nang
sabay-sabay,Nangangahulugan na may maiiwan at di-tiyak ang kanilang kaligtasan,”Ano ang dapat na maging
kaisipan ng taong may hawak ng lifeboat?
4.Bakit hindi maituturing na mabuting halimbawa ang lifeboat exercise kung iuugnay sa kasagraduhan ng buhay?

B. Paghahabi sa layunin ng  Natutukoy sa mga isyu sa buhay na tumutugon sa bawat kahon ng mga larawan.
aralin  Nakabubuo ng isang graphic organizer ukol sa mga isyu sa buhay.
C. Pag-uugnay ng mga  Magpakita ng mga larawan at ipatukoy sa mga mag-aaral kung anong isyu ang tumutugon dito (4 PIC ONE WORD)
halimbawa sa bagong aralin
D. Pagtatalakay ng bagong  Magbigay ng mga pamprosesong tanong sa pahina 259 ng LM
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 MGA TANONG:
1. Ano-anong isyu sa buhay ang nakita mo sa mga larawan?
2. Alin sa mga isyung ito ang madalas mong nababasa at naririnig na pinag-uusapan? Bakit?
3. Kung ikaw ang tatanungin, bakit sinabing MGA ISYU SA BUHAY ang gawaing ito? Ipaliwanag ang iyong sagot.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng  Hatiin ang klase sa apat ng grupo at pabuuin sila ng graphic organizer ukol sa mga isyu sa buhay.
bagong kasanayan #2
ABORSIYON ALKOHOLISMO PAGPAPATIWAKAL
EUTHANASIA PAGGAMIT NG
DROGA

F. Paglinang sa Kabihasaan  Pasagutan ang mga tanong sa pahina 259, Gawain 2 ng LM


(Tungo sa Formative
assessment) Gawain 2:
Panuto:
1. kuwaderno, Sa iyong isulat ang mga kaalaman sa mga isyung nabanggit sa
Gawain 1.
2. Matapos isulat ang iyong mga kaalaman, hahatiin ng guro ang klase sa apat na
pangkat.
3. Ibahagi ang iyong mga sagot sa pangkat.
4. bumuo ng isang Pagsama-samahin ang magkakaparehong sagot at graphic
organizer. (May halimbawang ihinanda sa ibaba para sa mga mag-aaral.)
5. Maging malikhain sa gagawing presentasyon.
6. Maghanda sa pag-uulat sa klase.

MGA ISYU

ABORSIYON EUTHANASIA

--------------------------- ---------------------------
--------------------------- ---------------------------
------------------------- ---------------------------

PAGGAMIT NG DROGA PAGPAPATIWAKAL

--------------------------- ---------------------------
--------------------------- ---------------------------
--------------------------- ---------------------------

ALKOHOLISMO

-----------------------------
-----------------------------
-----------------------------
--
7. Itala sa iyong kuwaderno ang mahahalagang pangyayari na naganap sa iyong
ginawang pagbabahagi.
8. Matapos ito ay sagutin ang sumusunod na tanong sa kuwaderno:
a. Ano ang iyong mga natuklasan sa natapos na gawain? Ipaliwanag.
b. Ano ang nadarama mo sa tuwing pinag-uusapan ang mga isyung ito?
c. Paano nakaaapekto sa buhay ng tao ang sumusunod na isyu? Ipaliwanag ang
iyong sagot.
G.Paglalapat ng aralin sa pang- Gumawa ng isang position paper na maglalahad ng sariling pananaw sa mga gawaing taliwas sa batas ng Diyos at
araw-araw na buhay kasagraduhan ng buhay. (Pahina 276 ng LM bahaging Pagganap ng LM). Kung hindi ito matatapos ng mga mag-aaral
ibigay itong takdang aralin.

GAWAIN 5:
Sa pagkakataong ito ay napatunayan mo nang sagrado ang buhay na kaloob ng Diyos sa iyo. Balikan mo ang iba’t-ibang isyu tungkol sa buhay at
pag-aralan ang mga argument sa mga isyung ito na inilalahad sa bahagi ng Pagpapalalim. Sumulat ng isang position paper na maglalahad ng iyong
sariling pananaw sa mga gawaing taliwas sa batas ng Diyos at kasagraduhan ng buhay. Sundin ang pormat sa ibaba. Gawin ito sa malinis na papel.

I. Title Page c. Mga ebidensiya para B. ikalawang punto ng IV. KONKLUSYON


sa mga argumento posisyon
II. Panimula A.Buod ng Iyong posisyon
a. Pagpapakilala ng IV. Ang sariling Posisyon 1. opinsyon sa ikalawang
B. Plano ng pagkilos
paksa sa Isyu punto
b. Ang sariling
pananaw sa isyu V. SANGGUNIAN
A. Unang punto ng iyong 2.Mga Ebidensiya
III. Mga Argumento Sa posisyon
Isyu C. Ikatlong punto ng
a. Buod ng mga 1. Opinyon sa unang iyong posisyon
argument punto
b. Mga impormasyong 1. opinion sa ikalawang
sumusuporta sa isyu 2. Mga Ebidensiya punto

2.Mga Ebidensiya
H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iying mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo
ito maisasakatuparan?Ano pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong
itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa inyong pagkikita.

Inihanda ni:

LA DONNA C. BALIWAG Siniyasat ni:


Teacher I DOROTHY A. PACIA
School Head

You might also like